วันที่ 10 มกราคม 2566 นายภิญโญ กันหา ผอ.สพป.ลพบุรี เขต 2 พร้อมด้วย รองฯรัตนมารินทร์ สืบสายทองคำ รองฯวิชาญ คงรัสมี และบุคลากรทางการศึกษา จัดกิจกรรมทำบุญตักบาตร โดยได้นิมนต์ พระครูภัทรธรรมคุณ ดร. วัดพัฒนาธรรมาราม มารับบิณฑบาต เทศนาธรรมและสวดมนต์เพื่อถวายแด่สมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าพัชรกิติยาภา นเรนทิราเทพยวดี กรมหลวงราชสาริณีสิริพัชร มหาวัชรราชธิดา ให้ทรงหายจากพระอาการประชวรโดยเร็ว ณ สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาลพบุรี เขต 2